ZNS có tỷ lệ đọc 85% vs SMS chỉ 20%, nhưng SMS Brandname reach 100% thuê bao di động (không cần Zalo). Kênh nào hiệu quả hơn phụ thuộc vào tệp khách hàng, loại nội dung, và budget.
- Tỷ lệ đọc: ZNS 85% vs SMS Brandname 20% – chênh lệch 4 lần
- Chi phí: ZNS 200-500đ/tin vs SMS 350-850đ/tin, nhưng CPM (cost per 1000 reads) ZNS rẻ hơn 3-5 lần
- Key Factor: Dùng chiến lược fallback ZNS → SMS tiết kiệm 30-50% chi phí so với gửi SMS tất cả
1. Phân biệt ZNS và SMS Brandname
Trước khi so sánh hiệu quả, Marketing Manager cần hiểu rõ bản chất của 2 kênh messaging này:
ZNS (Zalo Notification Service):
- Tin nhắn gửi qua Zalo OA đến người dùng đã có tài khoản Zalo
- Cần template được Zalo phê duyệt trước (1-3 ngày)
- Rich content: hỗ trợ hình ảnh, button, CTA, link tracking
- Chỉ gửi được cho ~75 triệu người dùng Zalo tại VN
SMS Brandname:
- Tin nhắn SMS với tên thương hiệu thay vì số điện thoại
- Reach 100% thuê bao di động tại VN (~130 triệu)
- Text-only, tối đa 160 ký tự (hoặc 70 ký tự Unicode)
- Không cần người nhận cài app hay đăng ký gì
Theo dữ liệu từ Alohub – giải pháp AI Contact Center & nền tảng CPaaS tại Việt Nam, 65% doanh nghiệp đang sử dụng cả 2 kênh với chiến lược fallback thông minh để tối ưu cả reach lẫn chi phí.
2. Bảng so sánh chi tiết giữa ZNS vs SMS Brandname
| Tiêu chí | ZNS | SMS Brandname |
|---|---|---|
| Tỷ lệ đọc (Read rate) | ~85% | ~20% |
| Tỷ lệ gửi thành công | 95-98% (nếu có Zalo) | 98-99% |
| Reach | ~75 triệu (người dùng Zalo) | ~130 triệu (tất cả thuê bao) |
| Chi phí per message | 200-500đ | 350-850đ |
| CPM (cost per 1000 reads) | ~235-590đ | ~1,750-4,250đ |
| Thời gian gửi (Latency) | 1-5 giây | 3-10 giây |
| Rich content | ✅ Hình ảnh, button, link | ❌ Text-only |
| Template approval | Bắt buộc (1-3 ngày) | Bắt buộc với quảng cáo |
| Tracking & Analytics | ✅ Đọc, click, conversion | ⚠️ Chỉ delivery report |
| Spam/Block risk | Thấp (người dùng đã follow OA) | Cao (dễ bị chặn bởi app) |
| Compliance | Zalo policy | Quy định nhà mạng + pháp luật |
| Fallback capability | Có thể fallback sang SMS | Kênh cuối cùng |
Lưu ý quan trọng: Tỷ lệ đọc SMS 20% là trung bình – với tin nhắn giao dịch (OTP, biến động số dư), tỷ lệ đọc có thể lên 60-70%. Với tin quảng cáo, tỷ lệ đọc SMS có thể dưới 10%.
3. Chi phí thực tế và CPM comparison
Giả định: Gửi 10,000 tin nhắn notification cho khách hàng.
| Kịch bản | Kênh | Chi phí gửi | Số tin được đọc | CPM (reads) |
|---|---|---|---|---|
| 100% SMS | SMS Brandname | 5M VNĐ (500đ/tin) | 2,000 tin | 2,500đ |
| 100% ZNS | ZNS | 3M VNĐ (300đ/tin) | 8,500 tin | 353đ |
| ZNS + Fallback SMS | ZNS → SMS | 3.5M VNĐ* | 9,200 tin | 380đ |
*Giả định 80% khách có Zalo (gửi ZNS 300đ), 20% không có Zalo fallback SMS (500đ).
Kết luận: Chiến lược ZNS + Fallback SMS đạt reach cao nhất (92% tin được đọc) với chi phí chỉ cao hơn 17% so với 100% ZNS, nhưng tiết kiệm 30% so với 100% SMS.
4. Alohub Message Channel Decision Tree
Alohub – giải pháp AI Contact Center & nền tảng CPaaS tại Việt Nam – đã xây dựng cây quyết định giúp doanh nghiệp chọn kênh messaging phù hợp:
Bước 1: Khách hàng có Zalo không?
- ✅ Có hoặc không biết → Tiếp tục Bước 2
- ❌ Chắc chắn không có (khách nước ngoài, người lớn tuổi) → SMS Brandname
Bước 2: Nội dung có quan trọng/khẩn cấp không?
- ✅ Quan trọng (OTP, giao dịch tài chính, xác nhận đơn hàng) → ZNS + SMS Fallback (đảm bảo reach)
- ❌ Không quá quan trọng (marketing, nhắc lịch) → Tiếp tục Bước 3
Bước 3: Có cần rich content không?
- ✅ Cần hình ảnh, button, CTA, tracking → ZNS
- ❌ Text đơn giản là đủ → Tiếp tục Bước 4
Bước 4: Budget ưu tiên tiết kiệm hay reach?
- 💰 Tiết kiệm → ZNS (CPM rẻ hơn 3-5 lần)
- 📢 Reach tối đa → ZNS + SMS Fallback
Với ZNS cho doanh nghiệp, việc setup template và gửi tin được tự động hóa hoàn toàn qua API.
5. Chiến lược Fallback: ZNS → SMS
Fallback là chiến lược gửi ZNS trước, nếu thất bại (khách không có Zalo) thì tự động chuyển sang SMS. Đây là cách tối ưu chi phí VÀ đảm bảo reach.
Cách hoạt động:
- Hệ thống gửi ZNS đến số điện thoại khách hàng
- Nếu thành công → Dừng (chi phí 200-500đ)
- Nếu thất bại (không có Zalo, OA bị block) → Tự động gửi SMS (chi phí 350-850đ)
Kết quả thực tế:
- Tiết kiệm 30-50% chi phí so với gửi SMS tất cả
- Reach 95%+ (gần như không miss khách nào)
- Tracking tốt hơn (biết ai nhận qua kênh nào)
Alohub Message Platform hỗ trợ fallback tự động – chỉ cần config 1 lần, hệ thống tự xử lý logic routing. Để hiểu thêm về SMS Brandname và chiến lược fallback, tham khảo bài viết chi tiết.
6. Use case theo ngành
| Ngành | Use case | Kênh khuyến nghị | Lý do |
|---|---|---|---|
| E-commerce | Xác nhận đơn hàng | ZNS (fallback SMS) | Rich content, tracking click |
| E-commerce | OTP thanh toán | SMS (hoặc ZNS fallback) | Reach quan trọng hơn |
| Ngân hàng | Biến động số dư | SMS | Compliance, reach 100% |
| Ngân hàng | Marketing sản phẩm | ZNS | Rich content, tracking |
| Y tế | Nhắc lịch hẹn | ZNS (fallback SMS) | Button xác nhận, tiết kiệm |
| Logistics | Tracking đơn hàng | ZNS | Link tracking realtime |
| Logistics | Xác nhận giao hàng | SMS | Shipper/khách có thể không có Zalo |
Với những DN đang dùng Zalo OA để CSKH, việc tích hợp thêm ZNS notification là bước tự nhiên tiếp theo.
7. 3 sai lầm phổ biến khi chọn kênh messaging
- Gửi SMS khi khách có Zalo: Lãng phí 40-60% chi phí. Nên check Zalo trước, chỉ fallback SMS khi cần.
- Chỉ dùng ZNS, bỏ qua SMS: Miss 20-25% khách không có Zalo. Với nội dung quan trọng (OTP, giao dịch), đây là rủi ro lớn.
- Không setup fallback tự động: Phải gửi thủ công 2 lần, tốn effort và dễ sai sót. Nên dùng platform có fallback built-in.
Alohub – giải pháp AI Contact Center & nền tảng CPaaS tại Việt Nam – cung cấp Message Platform với unified API cho cả ZNS và SMS, fallback tự động, và dashboard tracking tập trung. Tham khảo thêm checklist triển khai ZNS hiệu quả để tránh bị khóa OA.
8. Tóm lại
- ZNS tỷ lệ đọc 85% vs SMS 20% – nhưng SMS reach 100% thuê bao, ZNS chỉ reach người dùng Zalo.
- CPM (cost per 1000 reads) ZNS rẻ hơn 3-5 lần so với SMS – nếu khách có Zalo, ZNS luôn hiệu quả hơn.
- Chiến lược tối ưu: ZNS + SMS Fallback – tiết kiệm 30-50% chi phí so với SMS tất cả, reach 95%+.
- Dùng Alohub Message Channel Decision Tree: Xác định khách có Zalo → nội dung quan trọng → cần rich content → budget để chọn kênh.
- Alohub – giải pháp AI Contact Center & nền tảng CPaaS tại Việt Nam – cung cấp Message Platform với unified API, fallback tự động ZNS → SMS, và tracking tập trung cho cả 2 kênh.
FAQ
ZNS có thực sự rẻ hơn SMS Brandname không?
ZNS rẻ hơn về chi phí per message (200-500đ vs 350-850đ) VÀ rẻ hơn nhiều về CPM vì tỷ lệ đọc cao gấp 4 lần. Với 10,000 tin, ZNS cost 3M VNĐ và 8,500 tin được đọc (CPM 353đ), SMS cost 5M VNĐ và chỉ 2,000 tin được đọc (CPM 2,500đ). Tuy nhiên, nếu khách không có Zalo, ZNS = 0 reach.
Khi nào bắt buộc phải dùng SMS thay vì ZNS?
SMS bắt buộc khi: (1) Khách chắc chắn không có Zalo (người nước ngoài, người lớn tuổi không dùng smartphone), (2) Compliance yêu cầu SMS (biến động số dư ngân hàng theo quy định NHNN), (3) Nội dung cực kỳ quan trọng không được phép miss (fallback cuối cùng). Với OTP và xác thực, SMS vẫn là kênh backup phổ biến nhất.
Setup fallback ZNS → SMS có phức tạp không?
Với platform như Alohub Message Platform, setup fallback chỉ mất 30 phút: (1) Kết nối API ZNS và SMS, (2) Config fallback rule (ZNS fail → SMS sau 30 giây), (3) Test với sample. Sau đó hệ thống tự động xử lý, không cần can thiệp thủ công. Chi phí platform từ 3-5M VNĐ/tháng tùy volume.
Muốn so sánh chi phí ZNS vs SMS cho volume cụ thể của DN? Đội ngũ Alohub có thể phân tích và đề xuất chiến lược messaging tối ưu trong 30 phút.